วันที่ 11 เมษายน 2567 เวลา 10.30 น. นางสาววลีรัตน์ นามปัญญา เกษตรและสหกรณ์จังหวัดบึงกาฬ เข้าร่วมประชุมติดตามเฝ้าระวังสถานการณ์ผลกระทบจากคุณภาพน้ำในแม่น้ำโขง ณ ห้องประชุมเจติยาคีรี (ห้องภูทอก) ชั้น 2 ศาลากลางจังหวัดบึงกาฬ เพื่อติดตามเฝ้าระวังสถานการณ์ผลกระทบจากคุณภาพน้ำในแม่น้ำโขง จากกรณีการเกิดอุบัติเหตุรถบรรทุก สารเคมีพลิกคว่ำ ทำให้เกิดกรดซัลฟิวริกไหลลงสู่แม่น้ำคาน บริเวณหลวงพระบาง สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว โดยมี นายวินัย โตเจริญ รองผู้ว่าราชการจังหวัดบึงกาฬ เป็นประธานในการประชุมฯ ดังกล่าว